Kuunda imani katika serikali za mitaa huko Burkina Faso

Uwazi unaowezeshwa na redio na uwajibikaji katika serikali za mitaa huko Burkina Faso huongeza ushiriki wa raia na mapato ya kodi.

Mradi wa -
Amani Kupitia Maendeleo II (PDev II)

Iko karibu kilomita 60 kutoka mpaka wa Mali, jamii ya Ouahigouya hutumika kama mji mkuu wa mkoa wake wote na Mkoa wa Kaskazini wa Burkina Faso. Kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu katika mkoa huo na hali ya hewa kavu ambayo inawacha wenyeji wake katika mazingira magumu ya ukame, Ouahigouya ana shida ya kukosekana kwa kisiasa na kuongezeka kwa viwango vya ukosefu wa ajira kwa vijana. Kama Naibu Meya Ibrahima Ouedraogo akisoma:

Katika miaka ya hivi karibuni nchi nzima imekuwa na shida ya kutokuwa na utulivu, lakini ilitugusa sana. Majengo yetu mengi ya umma na ya serikali yaliporwa na kuchomwa moto [katika ghasia za 2011]. Ukapitia mji wetu unaona mabaki - majengo yetu mengi ya serikali bado hayajafunguliwa tena."

Wakati mradi uliofadhiliwa na Amani kufadhiliwa na Amani kupitia Development II (PDev II) ulipoingilia Ouahigouya mnamo 2013, alama zilizotambuliwa zilikuwa taswira ya hasira ya wananchi wengi walihisi kuelekea serikali yao. Walisimama kama ukumbusho wa uwezekano wa malalamiko ya kutokea kwa vurugu. Ili kupunguza mvutano huu, PDev II ilianza utekelezaji wa shughuli zilizounganishwa iliyoundwa kuunda uwazi na mazungumzo katika utawala wa ndani, na hivyo kuongeza uwajibikaji wa maafisa wa serikali na kuunda uhodari wa msimamo mkali. Programu ya redio na uimarishaji wa vyombo vya habari iliyotolewa na Equal Access International (EAI) ilikuwa sawa na juhudi hizi. Mbali na kutengeneza na utangazaji bora, vipindi vya redio ya utawala bora wa lugha ya Mooré iliyotumia waandishi wa habari kuingiza sauti na maoni ya raia wa eneo hilo na maafisa sawa, EAI pia ilitoa mafunzo na msaada kwa uzalishaji wa redio za mitaa juu ya uvumilivu na utawala bora.

Hapo zamani, watu hawakuelewa vizuri au hawakujua tu tunachofanya. Raia hawakuja kwa baraza kutoa maoni yao, na kwa huo huo, baraza halikuangalia sana jinsi ilivyokuwa ikiwatumikia raia. " - David-Hiver Ouedraogo, Mkurugenzi wa Mawasiliano kwa Halmashauri ya Manispaa

Programu hizo za redio zilizua mwamko mpya miongoni mwa wanachama wa baraza, ambayo ilichochea baraza kuwekeza katika matangazo ya moja kwa moja ya mikutano yote katika vituo vitatu vya redio vya hapa nchini. Pia walianza kuchapisha kesi za kisiasa katika jarida la bure la robo mwaka, na kuwa mwenyeji wa Mazungumzo ya Jumuiya ya Jamii ili kuwapa washiriki wa baraza fursa ya kuwasilisha maendeleo ya kisiasa yaliyopatikana kwa hadhira ya raia.

Naibu Meya alisema mapokezi ya umma ya mipango ya baraza imekuwa ya kushangaza:

Kufuatia mikutano ya baraza, tunapata maoni mengi: barua, simu, na barua pepe. Tunafahamu sana nia ya umma ya kupenda katika matendo yetu ... Watu wanashiriki, wanauliza maswali, wanawajibika maafisa, na kutoa maoni. Ni mapema sana kusema kwamba mfumo huo ni sawa, lakini tunajua kuwa tuko kwenye njia sahihi na kwamba raia watatushikilia na hawaturuhusu kurudi mazoea ya zamani.

Tulijiuliza 'ni kwanini kila wakati kuna shida, serikali inashambuliwa?' Tuligundua kuwa ni kwa sababu hakukuwa na mawasiliano kati ya watu na wanachama wa baraza. Kama matokeo, sasa tumeanza mpango wa kutangaza mikutano yote ya baraza kwenye vituo vya redio za mitaa, ili kila mtu aweze kufuata kesi hiyo. Hii pia inawahimiza wanachama wa baraza kuelezea wasiwasi wa wapiga kura wao kwa sababu maeneo yao wanasikiliza. "

Zaidi ya kuongezeka kwa ushiriki wa raia, uwazi wa jamii mpya pia inaleta matokeo dhahiri ya kifedha: ongezeko kubwa la asilimia ya wamiliki wa duka ndogo, wachuuzi, na wafanyabiashara wa kulipa kodi. Faida isiyotarajiwa katika mapato ya ushuru imekuwa msaada kwa maendeleo ya ndani, kutoa baraza na motisha ya kifedha ya kufanya ahadi ya muda mrefu kwa utawala bora.

Shukrani kwa UAHIHI HUU, TULIAMINI KUPATA PERCENTAGE YA WAKATIFU ​​WA HALISI ZAIDI KWA JAMHURI YETU KUTOKA KWA 42% hadi 98%! " -Ibrahima Ouedraogo, Naibu Meya, Ouahigouya

Hatujawahi kuona uwazi kama huu katika usimamizi wa jiji letu; imeboresha imani yetu katika baraza letu la manispaa. Sasa wananchi wanapeleka malalamiko kwa madiwani wao ili waweze kuinuliwa wakati wa vikao vya baraza. Pamoja na matangazo ya moja kwa moja, ikiwa madiwani hawatachukua hatua kwa wasiwasi huo, tunatambua. Ni njia mpya kwetu kushikilia wawakilishi wetu kuwajibika. Kwa kuongezea, kama muuzaji wa soko, sasa nalipa kodi yangu, kwa sababu ninaelewa pesa yangu inaenda wapi. Hapo zamani, watoza ushuru walipokuja, kila mtu alikimbia, soko likaondoka papo hapo. Tangu matangazo hayo, na mkakati mpya wa mawasiliano, tunaenda kwa hiari kwa wito wa mji kusajili na kulipa ushuru wetu kwa sababu tuna hakika kwamba hatua zao zinafanywa wazi kwa umma. " - Mahamadi Ouedraogo, mfanyabiashara wa nati ya Kola

"Hapo awali, tulipolipa ushuru wetu wa gari la CFA 4,000, hatukujua ni wapi pesa hizo zinaenda. Sasa tunagundua kuwa kodi hizo ni ufadhili wa miradi ya umma inayonufaisha, na hatutasita kulipa."

Katika miaka yangu arobaini kufanya kazi katika soko, sijawahi kuona utawala wa uwazi kama huo. Hapo zamani, mambo ya ndani yalikuwa yamehifadhiwa siri, lakini kwa kuwa yanatangazwa hakuna uovu zaidi. Tumefurahi sana kwa uwazi huu kwamba sasa tunatamani kulipa ushuru, kwani tunathamini huduma za umma zilizopatikana na pesa zetu, kama kaburi la manispaa, na kusafisha na kutunza mji wetu. " - Solfo Ouedraogo, Muuzaji katika soko kuu la Ouahigouya

* Maelezo ya chini: Kuandika, mahojiano, tafsiri na upigaji picha na Rebecca Chapman, Equal Access International. Kifungu kilichochapishwa pia Yatokanayo.

Mshirika na sisi

Jifunze Zaidi