Hoteli maarufu ya Manarupa iko wapi?

Kuhusu Mwandishi: Binu Subedi inafanya kazi katika EAI huko Nepal. Yeye ni mtayarishaji na mwandishi wa programu ya redio ya Samajhdari, na pia sauti ya Manarupa kwenye mchezo wa kuigiza.

Mradi wa -
Badilisha Kompyuta nyumbani

Khemraj Dallakoti aliniambia kwamba alikuwa safarini na familia yake mwezi mmoja tu kabla ya ziara yangu katika mji wake, Bhandara VDC huko Chitwan, Nepal. Aliniambia kuwa, katika safari hiyo, yeye na familia yake waliamua kusimamisha Daunne, makazi kidogo makali ya barabara kuu ya Mashariki-Magharibi ya Nepal. Wakati walitaka kutafuta mahali pa kupumzika na kula, hawakuishia hapo kwenda Yoyote mahali. Walisimama huko Daunne kwa sababu walikuwa na hamu ya kupata Hoteli ya Manarupa.

"Tuligundua kila mahali katika safu ya hoteli kwenye barabara kuu, lakini mahali pa Manarupa hakuweza kupatikana. Tuliuliza pia kote, lakini hakuna mtu aliyeonekana kujua hoteli hiyo ilikuwa wapi. Mwishowe tukajitolea na tukakaa katika hoteli moja iliyo karibu. Tulikuwa na chakula cha jioni na tumbo zetu zilikuwa zimeridhika. Lakini sio mioyo yetu. Hoteli maarufu ya Manarupa ilikuwa wapi?", Alinielezea Khemraj.

Manarupa ni mmoja wa wahusika wakuu wa mpango wa redio Samajhdari (au Kuelewa kwa Mutali katika Nepali), iliyotolewa na EAI huko Nepal kama sehemu ya mradi Badilisha kuanza nyumbani, mkono na DFID ya Uingereza na Baraza la Utafiti wa Matibabu la Afrika Kusini. Programu hii ya kuigiza redio na majadiliano, iliyotangazwa mara kwa mara kutoka kwa vituo vitano vya redio vya mitaa katika wilaya tatu za Nepal (Chitwan, Kapilvastu na Nawalparasi), inakusudia kukuza usawa wa kijinsia katika nchi ambayo asilimia 32 ya wanawake wamepata dhuluma ya wapenzi wa karibu (IPV) angalau mara moja katika maisha yao.

Katika safu ya maigizo ya redio, Manarupa, pamoja na mumewe Surya Singh, wanaendesha hoteli ambayo inasemekana iko katika eneo la Daunne, mahali ambapo Khemraj aliamua kuacha wakati wa safari yake ya familia. Kupitia mwingiliano wao wa hadithi za ndani na hadithi za wale wanaotembelea hoteli hiyo, wahusika wa Manarupa na Surya wanawakaribisha wasikilizaji maishani mwao wanaposhiriki shida zao za kila siku na ushindi katika kudumisha maisha ya amani, ya amani na ya furaha kama wanandoa.

"Hatukuwa na tabia ya kuongea kila mmoja hapo awali, lakini siku hizi tunapata wakati wa kuongea na kila mmoja juu ya kila kitu. Programu ya redio imekuwa sehemu kubwa katika mabadiliko ambayo yametokea katika maisha yetu. Tumekusanya msukumo kutoka kwa wahusika. Tunatamani kuwa mfano kama Surya Singh na Manarupa. ”- Wenzi wa ndoa, washiriki wa vikundi vya kusikiliza na majadiliano.

Kama mmoja wa waandishi na watengenezaji wa tamthilia hii ya redio, na vile vile kuwa sauti ya tabia ya Manarupa, nikagundua barua ya Khemraj niliposafiri kwenda Bhandara VDC kukutana na moja ya vikundi vya wasikilizaji 72 ambavyo vinakusanyika kila juma kusikiliza kwa kipindi chetu cha redio na kujadili maswala yaliyoibuka. Katika mkutano huu, kwa mshangao wangu, sio mimi tu nilijifunza kuwa Khemraj na familia yake walidhani kuwa Hoteli ya Manarupa ilikuwa msingi katika Daunne, lakini pia kwamba wasikilizaji wengine wa kawaida walidhani kwamba wahusika wao wapenzi na mfano wa Manarupa na Surya Singh walikuwepo katika hali halisi maisha.

Nilipoanza kuongea mbele ya kundi, kwa kweli, niliweza kupata hisia za shangwe chumbani wakati walitambua sauti yangu kama ile ya Manarupa. Lakini nilipoiambia kikundi hicho jina langu halisi na taaluma yangu, nilihisi tamaa na wasiwasi katika umati wa watu. Nilijaribu kufanya kila mtu ajisikie raha kwenye mazungumzo juu ya onyesho, na wengi walianza kuelezea imani yao na imani yao kwa Manarupa.

"Tulikuwa na maswala mengi kati yetu kama mume na mke na tuliweza kuyatatua kwa kusikiliza programu." - Wanandoa walioolewa, washiriki wa vikundi vya kusikiliza na majadiliano

Maswali mengi na hisia zilianza kutumia. Wengi walishirikiana shida walizowapata na wenzi wao, mkwe na watoto na waliniuliza, au waliuliza ushauri wa Manarupa. Katika wakati mwingine, nilisahau hata kwamba Manarupa alikuwa mhusika ambaye tumeunda katika studio zetu huko Kathmandu. Kama wasikilizaji wetu, pia nilianza kuhisi kana kwamba Manarupa alikuwa mtu halisi katika chumba hicho, mwanamke huyo mwenye nguvu, mwenye akili na anayejali ambaye angeweza kutoa msaada katika mizozo na ushauri kwa wenzi wanaopambana kuelewa kila mmoja.

Kupitia maswali yote na maoni ya wasikilizaji wetu wa kawaida, nilifurahishwa kuona nguvu ambayo redio yetu ilikuwa na kuhusika na wenzi na kubadilisha maoni yao juu ya usawa wa kijinsia katika mazingira ya karibu na ya nyumbani. Lakini pia niliogopa kwa uaminifu na imani ambayo wafuasi wetu waliweka kwangu wakati huo, na wahusika kama Manarupa kwenye mchezo wa kuigiza.

Wakati mkutano na kikundi cha wasikilizaji wa Bhandara VDC ukikamilika, washiriki wengine, wakiwa na tabasamu kwenye uso wao, walionekana kutotaka kuniacha (au Manarupa) kuondoka bila swali moja la mwisho: "Nani anayesimamia hoteli ukiwa sasa?".

"Mimi ni mhusika tu, ninaandika maandishi… Sinaamiliki hoteli huko Daunne", Nilijibu tena. Kisha nikamtazama Khemraj na mkewe haraka na wakaanza kucheka kwani walikumbuka utaftaji wao wa hoteli ya hadithi ya Manarupa mwezi mmoja uliopita.

Kisha nikaondoka nikiwa na furaha nikijua kuwa Hoteli yetu ya Manarupa daima itakuwa mahali maalum katika Nepal, moja ya mfano wa maelewano, amani na furaha kwa wenzi wa ndoa, kama vile kwa Khemraj na mkewe.

"Baada ya kusikiliza kipindi cha redio waume nao pia wamekuwa 'wenye busara'. Wanawasaidia wake zao nyumbani, hawatarajii wao kufuata kila kitu." - Puspa, Mkutano wa kikundi

Mshirika na sisi

Jifunze Zaidi